Bữa cơm nhà bạn - thời kỳ bão giá leo thang.^^

Bữa cơm nhà bạn - thời kỳ bão giá leo thang. ^^
-
Hôm nay rảnh rang, nhân cái dịp trung thu mà chả biết đi đâu. Em ngồi lập cái topic chuyên về" các món ăn ngon bổ rẻ, và cách kết hợp bữa ăn ngon, đủ dinh dưỡng mà giá cả lại phải chăng nào. Em túm nó vào một top để các mẹ tiện theo dõi, và có gì còn " góp í" cho em nữa ạ

Em nhờ các mẹ ạ: Các mẹ vào bình luận nhưng hạn chế quote bài giúp em nhé, vì mạng nhà em nó lởm thành ra nếu quote nhiều nó nặng là em ko thể mở topic ra được ạ. Các mẹ thông cảm giúp em nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều ạ

Một số lưu ý ạ
1. Thường xuyên dùng hàng" xách tay" từ quê lên ( quê em ở Nam định, nên đồ hải sản rất tươi ngon và tương đối rẻ, đảm bảo cực kì ạ)
- Cua biển để nấu canh ( ko phải để ăn đâu ạ) chỉ khoảng 25- 30k/ kg : tươi bò lổm ngổm. 1 kg nấu được khoảng 5 - 7 bữa canh, tha hồ ngon ạ
- Cá thu: ở quê em có loại cá thu nhỏ ( là cá thu đánh bắt trong ngày), ko phải cá thu to đùng( loại này đánh bắt xa bờ), già thì từ 50- 70 -90 tùy ah...nhưng cực kì ngon. Mỗi lần em mang tận 1-2 kg lên, để ngăn đá ăn dần
- Tôm cũng thế ạ
- Thịt lợn hoặc sườn thì cũng thỉnh thoảng mua ở quê. VÌ quê em vẫn còn 1 số nhà nuôi lợn ( kiểu nuôi 2-3 con) nên thịt vẫn thơm ngon lắm ạ
- Gà, ngan, trứng gà: cái này thì 100 % mang từ nhà lên.( gà và trứng gà thì nhà em có, còn ngan thì đi mua). Giá ngan khoảng 5-- 60k/ kg. Một con ngan khoảng 2-4 kg thì rất nhiều thịt và làm được rất nhiều món
- Rau: mỗi lần em lên thì xách rau ăn được khoảng 3-4 ngày( vì nhà em có cái vườn con con)
- Gạo: đương nhiên là gạo từ nhà rồi ạ

2. Đi chợ trên này
- 1 tuần em đi chợ khoảng 2-3 lần
- 1 lần sẽ đi chợ đầu mối ngã tư sở. Chịu khó đi lúc khoảng 5h-5h30 am, chợ lúc đó mua rất dễ, và giá thì gọi là rẻ =1/2 chợ khác Ví dụ
+ Bí xanh : 7k/ kg, thì chợ lẻ bán 12, 13==> làm 2 quả xinh xinh khoảng 1,5 kg gì đó
+ su su: rặt 3-4k/ kg thôi ạ
+ Ngô ngọt bán theo bắp, cũng rẻ ạ
+ cá nước ngọt ( đương nhiên là phải mua loại cá còn đang bơi rồi), rẻ hơn chợ kia khoảng 10-20k/ kg ( tủy loại)
+ Tôm cũng thế
+ Đặc biệt là rau thơm hành lá: mua ở đây thì rẻ lắm. Mỗi tuần em mua khoảng 6-8k( là thoải mái để ăn cả tuần rồi ạ)
+ Su hào, bắp cải.....nói chung là cái gì cũng rẻ hơn

- Đi chợ lẻ.
+ Thường mua ở những người ngồi gần khu cuối chợ, sẽ rẻ hơn.
+ Mua của người nào thường xuyên, người ta quen nên bán cho cũng thoải mái...và người ta cắt cũng ngon hơn


3. Về nấu các món ăn
+ Nấu theo khẩu vị cũng như là nhu cầu của mọi người
+ Không quá cần phải theo một công thức nào cả ( nhiều khi kết hợp lại ra những món rất ngon)
+ Tận dụng những đồ ăn chưa hết ( đại loại như còn vài miếng đậu rán, vài miếng thịt luộc, thì thêm tí rau cái bắp, tí xu hào hoặc súp lơ, cà rốt gì đó...=> làm thành món xào)
+ Đổi bữa liên tục để ăn cảm thấy ngon miệng hơn
+ Chú ý vào thực đơn từng bữa ( cố gắng cân đối hợp lý lượng dinh dưỡng, kèm theo đó là giá thành của bữa ăn đó)

....Tạm thời tí đã, tí em nghĩ ra thì viết tiếp ạ